Trong những năm qua, cùng với các chính sách của Đảng, Nhà nước, huyện Phú Lộc đã huy động các tầng lớp nhân dân, các cơ quan, các doanh nghiệp, các tổ chức chính trị - xã hội tổ chức nhiều hoạt động “Đền ơn đáp nghĩa” thiết thực, hiệu quả. Toàn huyện đã xây dựng, sửa chữa 1.389 ngôi nhà tình nghĩa với tổng kinh phí 18 tỷ 720 triệu đồng; hàng năm tổ chức chăm sóc sức khỏe, phục hồi chức năng từ 450 - 500 lượt đối tượng có công; huy động các nguồn kinh phí hơn 10 tỷ đồng để tôn tạo, tu sửa các phần mộ liệt sỹ và các công trình ghi công liệt sỹ…
Tại buổi gặp mặt, cùng với việc ôn lại truyền thống đấu tranh hy sinh, anh dũng kiên cường của các anh hùng liệt sỹ, các thương bệnh binh, các gia đình người có công…cho sự nghiệp giải phóng quê hương, đất nước, UBND huyện Phú Lộc đã tổ chức tặng quà cho các đại biểu là người có công tiêu biểu và biểu dương khen thưởng 18 tập thể và cá nhân đã làm tốt công tác đền ơn, đáp nghĩa.
Trước đó, ngày 23/7, huyện Phú Lộc cũng đã phối hợp với Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo huyện tổ chức đại lễ cầu siêu và dâng hoa,thắp nến tri ân các Anh hùng liệt sỹ tại Nghĩa trang liệt sỹ huyện.